UNLiMiTPC.COM ::: GiGoTalk

กลับไป   UNLiMiTPC.COM ::: GiGoTalk >> Hardware Community >> ถามตอบ Hardware ทั่วไป >> ช่วยด้วยครับ ประกอบคอมเอง

ถามตอบ Hardware ทั่วไป สรรสาระ - ชาวอันลิมิต

ตอบกลับ
เก่า 11-08-2010, 12:42 PM   #1
บุคคลทั่วไป

มาตรฐาน ช่วยด้วยครับ ประกอบคอมเอง

เปิดติดประมาณ2นาทีเครื่องตัดดับไปเองทุกครั้งเลยประ กอบถูกแล้วแต่ไปติดปัญหาตรงไหนก็ไม่รู้
i5 750
ga p55 ud4p
เปิดติดแต่ได้ประมาณ2นาทียังไม่ทันทันทําไรเครื่องตั ดดับไปก่อนทุกที
ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-08-2010, 12:52 PM   #2
darkrai
โปรฯ ระดับพื้นฐาน

Processor : E8200
Mainboard : GA-P35-DS3P
Memory : 1024/800 KINGSTON*2
Videocard : Gigabyte 8800GT HUD
PowerSupply : 550W
Cooler : ???
Monitor : Asus 20" PW201
Mouse/Keyboard : Thailand ทำ อิอิ ( Made in Chaina ) เมื่อไหร่จะมี M i Th
Other Weapons : ???
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง darkrai

ผมไม่แน่ใจนะครับ ลองเช็คพวก สายไฟที่ต่อจาก Power Supply เข้ากับ m/b hdd vga ดูนะครับ และ ก็พวกแรม ถ้าไม่ติดอาจเกิดจากไฟ ของ power supply ไม่พอหรือเปล่า spec อะไรอะครับ power supply กี่วัตถ์ ต้องดูด้วยนะครับ ผมรู้แค่เนี้ยอ่า
darkrai is offline ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-08-2010, 03:08 PM   #3
บุคคลทั่วไป

ยกไปให้ช่างดูแล้วผมพวกมือใหม่ ที่มันตัดดับเร็วขนาดนี้เพราะใส่ซื้ง Cpuไม่แน่น เวรกรรมไปให้ช่างดูไม่ถึง2นาทีเสร็จแล้วประกอบถูกแต่ ใส่ซิ้งไม่แน่น
เก่า 11-08-2010, 03:08 PM   #4
zero2
Member

Processor : Intel Core i5 760
Mainboard : Asus P7P55 LX
Memory : Kingston Hyper X DDR3 1600 8GB
Videocard : Gigabyte GTX 670 2G OC
PowerSupply : 750 Watt 80+
Cooler : CM Hyper TX3
Monitor : AOC LED 21.5"
Mouse/Keyboard : Logitech

คิดว่าไฟไม่พอ ใช้ psu กี่ watt ครับ
หรือไม่ก็มาจากความร้อน อาจเป็นได้ว่าใส่ sink cpu ไม่สนิท หรือไม่ได้เสียบไฟพัดลมหรือเปล่า
zero2 is offline ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-08-2010, 08:13 PM   #5
บุคคลทั่วไป

ไม่น่าแบกไปเลยช่างกดซิ้งนิดเดียวเสร็จแล้วใส่ซิ้งไม ่แน่เองตอนนี้เล่นได้ปกติแล้ว
เก่า 11-13-2010, 04:22 PM   #6
herosuperman
Junior Member

Memory :
Mouse/Keyboard : etc

ตรงนี้ละครับ หัวใจของการประกอบ อย่างอื่นประกอบผิดยังไงไม่มีทางเสีย
ผมเคยประกอบแล้วลืม lock ซิงค์ CPUไหม้ไปเลยในทีเดียว (CPU AMD) เป็นบทเรียนให้จำไปตลอดเลย คราวหลังประกอบผมต้องลองโยก SINK ก่อนว่าแน่นรึเปล่า ถึงเปิดเครื่อง
ผมว่าคุณโชคดีมากๆเลย ที่ CPU ปลอดภัย หรืออาจจะเป็นที่ INTEL มีการเซฟ CPU อย่างดีถ้ามีความร้อนสูง จะปรับเองไปที่ Speedstep ต่ำที่สุด เลยไม่ทำให้ CPU เสียหาย
herosuperman is offline ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 12-25-2010, 04:09 PM   #7
regis100
Junior Member

Memory :

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ herosuperman อ่านกระทู้
ตรงนี้ละครับ หัวใจของการประกอบ อย่างอื่นประกอบผิดยังไงไม่มีทางเสีย
ผมเคยประกอบแล้วลืม lock ซิงค์ CPUไหม้ไปเลยในทีเดียว (CPU AMD) เป็นบทเรียนให้จำไปตลอดเลย คราวหลังประกอบผมต้องลองโยก SINK ก่อนว่าแน่นรึเปล่า ถึงเปิดเครื่อง
ผมว่าคุณโชคดีมากๆเลย ที่ CPU ปลอดภัย หรืออาจจะเป็นที่ INTEL มีการเซฟ CPU อย่างดีถ้ามีความร้อนสูง จะปรับเองไปที่ Speedstep ต่ำที่สุด เลยไม่ทำให้ CPU เสียหาย
ซ๊พียูสมัยนี้มีเทอร์โมไดโอดตัดครับถ้าร้อนเกินมันจะ ดับทันทีลดโอกาศที่มันจะไหม้ได้ ถ้าไหม้ส่วนมากเพราะปรับไฟเยอะเกินมากกว่าครับ แต่สมัย ช๊อตเก็ต เอ ไหม้กันเยอะ
regis100 is offline ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว